DÒNG SỰ KIỆN ►
0947268688 liên hệ quảng cáo

Efferalgan®

Tác dụng của thuốc Efferalgan

Tác dụng của thuốc Efferalgan là gì?

Efferalgan có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các triệu chứng đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ.

Paracetamol giúp giảm đau bằng cách ngăn chặn đường truyền ngoại biên của xung lực đau; hạ sốt nhờ vào ức chế trung tâm điều chế nhiệt ở vùng dưới đồi.

Bên cạnh đó, paracetamol có tác dụng kháng viêm yếu do có liên quan đến sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lí chỉ khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng thuốc Efferalgan

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Efferalgan cho người lớn

Với Efferalgan 500mg, người lớn hoặc trẻ em trên 12 tuổi uống từ 1 – 2 viên trong vòng 4 – 6 giờ khi cảm thấy đau hoặc sốt (tối đa 8 viên/ngày).

Liều dùng thuốc Efferalgan cho trẻ em

Trẻ em 7 – 12  tuổi: uống 1/2 – 1 viên Efferalgan 500mg trong vòng 4 – 6 giờ (tối đa 4 viên/ngày).

Một số sản phẩm Efferalgan trên thị trường có hàm lượng thấp hơn dành cho trẻ em, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ và đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

Cách dùng thuốc Efferalgan

Bạn nên dùng thuốc Efferalgan như thế nào?

Efferalgan được dùng để điều trị các triệu chứng đau và sốt từ nhẹ tới vừa.

Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống thuốc là 4 giờ.

Bạn không dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em mà không có hướng dẫn của thầy thuốc. Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Không dùng thuốc cho người có tiền sử bệnh gan hoặc nghiện rượu, người bị dị ứng với paracetamol.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Vì Efferalgan thường chỉ sử dụng khi cần thiết, bạn không cần quá lo lắng nếu quên sử dụng một liều.

Nếu bạn cần dùng thường xuyên và quên uống một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ của Efferalgan

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Efferalgan?

Paracetamol (hoạt chất chính trong Efferalgan) có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng quá liều như:

  • Tiêu chảy
  • Tăng tiết mồ hôi
  • Chán ăn
  • Buồn nôn hoặc nôn mửa
  • Co thắt dạ dày hoặc đau dạ dày
  • Sưng, đau vùng bụng trên

Một số tác dụng phụ hiếm gặp và nguy hiểm hơn. Nếu có các triệu chứng sau đây, bạn hãy liên lạc với bác sĩ ngay lập tức:

  • Phân có máu hoặc có màu đen
  • Đi tiểu ra máu hoặc nước tiểu vẩn đục
  • Sốt có hoặc không có ớn lạnh (tình trạng này không có trước khi điều trị)
  • Đau ở vùng lưng dưới hoặc bên hông
  • Xuất hiện các chấm đỏ trên da
  • Da phát ban, nổi mề đay hoặc ngứa
  • Đau họng (không có trước khi điều trị)
  • Môi hoặc trong miệng xuất hiện các vết lở, loét hay đốm trắng
  • Tiểu ít
  • Chảy máu bất thường hoặc xuất hiện các vết bầm tím
  • Mệt mỏi bất thường
  • Vàng mắt, vàng da

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/ Cảnh báo khi dùng Efferalgan

Trước khi dùng thuốc Efferalgan, bạn nên lưu ý những gì?

Bạn không nên sử dụng Efferalgan nếu bạn bị dị ứng với paracetamol.

Bạn cũng cần hỏi ý kiến bác sĩ về việc sử dụng Efferalgan nói riêng hay những thuốc chứa paracetamol nói chung khi bạn có tiền sử bệnh gan hay nghiện rượu.

Bệnh nhân thiếu hụt enzyme glucose – 6 – phosphat dehydrogenase (G6PD) không được sử dụng thuốc Efferalgan.

Những điều bạn nên lưu ý khi dùng thuốc Efferalgan trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Chưa có nhiều bằng chứng cho biết liệu paracetamol có gây hại cho thai nhi không. Vì vậy, trước khi sử dụng thuốc có paracetamol khi mang thai, hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

Ngoài ra, thuốc có thể sẽ truyền vào sữa mẹ và gây hại cho em bé đang bú. Nếu bạn vẫn muốn sử dụng thuốc khi đang cho con bú, bạn có thể tham khảo từ bác sĩ hoặc dược sĩ chuyên môn.

Tương tác thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan có thể tương tác với những thuốc nào?

Thuốc Efferalgan có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Một số thuốc có thể xảy ra tương tác khi dùng chung với paracetmol:

  • Amitriptyline
  • Amlodipine
  • Amoxicillin
  • Aspirin
  • Atorvastatin
  • Caffeine
  • Clopidogrel
  • Codeine
  • Diazepam
  • Diclofenac
  • Furosemide
  • Gabapentin
  • Ibuprofen
  • Lansoprazole
  • Levofloxacin
  • Levothyroxine
  • Metformin
  • Naproxen
  • Omeprazole
  • Pantoprazole
  • Prednisolone
  • Pregabalin
  • Ramipril
  • Ranitidine
  • Sertraline
  • Simvastatin
  • Tramadol
  • Tylenol (acetaminophen)

Thuốc Efferalgan có thể tương tác với loại thức ăn, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Bạn có thể tham khảo bài viết về paracetamol để có thể biết thêm thông tin chi tiết về các tương tác ở người nghiện rượu và các tình trạng sức khỏe khác.

Bảo quản thuốc Efferalgan

Bạn nên bảo quản thuốc Effralgan như thế nào?

Bạn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em. Efferalgan dạng đặt hậu môn cần được bảo quản trong tủ lạnh.

Dạng bào chế Efferalgan

Thuốc Efferalgan có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Efferalgan có những dạng và hàm lượng sau:

  • Bột sủi, viên sủi: 80mg, 250mg, 500mg, 1.000mg.
  • Viên nén: 500mg.
  • Viện đặt hậu môn: 80mg, 150mg, 300mg.

Ngoài ra, một số sản phẩm Efferalgan kết hợp giữa paracetamol và các thành phần khác giúp tăng tác dụng như paracetamol +  vitamin C, paracetamol + Codein, paracetamol + ibuprofen.

Hello Bacsi không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay phương pháp điều trị y khoa.

Bạn có thể quan tâm đến chủ đề:

Theo Hello bacsi
Tin khác

Kinh nghiệm trồng dạ yến thảo nở rực rỡ đủ sắc màu phủ kín mặt tiền nhà phố Hà Nội

Gia đình - Thứ sáu, 22/01/2021 12:20
Từ nhiều tháng nay, khu vực mặt tiền căn nhà phố của chị Thiên Trang phủ kín hoa dạ yến thảo với đủ sắc màu rực rỡ.

Lên show hẹn hò, cô gái thú nhận 'giỏi chuyện giường chiếu' khiến MC 'đứng hình', mẹ đi cùng cũng ôm mặt bối rối

Tâm sự - Thứ sáu, 22/01/2021 10:28
Trong tập mới nhất của chương trình Bạn muốn hẹn hò, cô gái Đỗ Nguyễn Yến Nhi (20 tuổi) trở thành tâm điểm chú ý của khán giả bởi chia sẻ quá thật thà về tính cách của bản thân.

Mẹ 3 con ở Hà Nội và trải nghiệm 3 năm 20 đời ô sin: Nghĩ đến Tết là toát mồ hôi hột, tiểu tam và trà xanh "nuôi" ngay trong nhà

Gia đình - Thứ sáu, 22/01/2021 10:12
Chị Thanh Q. (Hoàng Mai, Hà Nội), 32 tuổi, sinh con lần 2 lại sinh đôi nên nhà chị vô cùng nheo nhóc vì thế chị đã có trải nghiệm trong 3 năm với nhiều đời ô sin, thậm chí chị nghĩ có thể viết nó được thành cuốn tiểu thuyết.

Quên Sơn Tùng với 8 năm "chơi trò ú òa" đi, khi đàn ông yêu ai đó sâu đậm, dù có cố kiềm chế hay giấu giếm thì anh ta cũng sẽ có những phản ứng bản năng này!

Tâm sự - Thứ sáu, 22/01/2021 09:31
Giữa 1 rừng drama của những người nổi tiếng, bỗng nhiên người ta tự hỏi nhau: Sao trách cô ta chen chân mà không đặt lên cân xem tình yêu anh dành cho em có đủ lớn?

Cristiano Ronaldo có tuổi sinh lý trẻ hơn 10 năm so với tuổi đời: Nhờ ăn, ngủ, tập thể dục

Sức Khỏe - Thứ sáu, 22/01/2021 09:24
Đây là thực đơn ăn uống, công thức của giấc ngủ và bài tập thể dục của cầu thủ này. Bạn có thể biết vì sao anh ấy trẻ khỏe như vậy.

Đây là 3 loại nước chấm vô cùng nguy hiểm nhiều người vẫn vô tình ăn, nếu không cẩn trọng thì bệnh ung thư có thể tìm

Bệnh thường gặp - Thứ sáu, 22/01/2021 09:04
Khi bản thân ta quá lạm dụng hoặc quá sơ sài trong công đoạn lựa chọn thì những loại nước chấm này có thể trở thành nguồn gốc của bệnh tật, bao gồm cả ung thư.

Vợ hai Vân Quang Long công khai tiền phúng viếng, khẳng định: 'Em đã làm tròn bổn phận'

Đời sống - Thứ sáu, 22/01/2021 08:34
Linh Lan đăng dòng trạng thái dài chia sẻ đã dùng hết tiền phúng viếng cho từ thiện và đến gặp mặt xin lỗi bố mẹ chồng.

2 việc "đại kỵ" vào buổi sáng vì có thể khiến bạn mắc bệnh: Tiếc rằng nhiều người vẫn làm

Sức Khỏe - Thứ sáu, 22/01/2021 08:26
Nhiều người trong chúng ta vẫn có những sai lầm đi ngược với quan niệm sống khỏe của các chuyên gia. Nếu bạn có 2 thói quen này thì nên sửa sớm.

Mách bạn cách làm thịt bò ướt "ngon tuyệt cú mèo" - chuẩn bị ngay để sẵn sàng đón Tết!

Gia đình - Thứ sáu, 22/01/2021 08:09
Món thịt bò ướt đậm vị thơm ngon, dành làm món ăn vặt hay món nhậu đều tuyệt.

3 triệu chứng bất thường ở đôi chân giúp bạn cảnh giác sớm nguy cơ mắc ung thư cổ tử cung

Sức Khỏe - Thứ năm, 21/01/2021 23:53
Khi ung thư cổ tử cung nhen nhóm xuất hiện, "tiếng chuông báo động" có thể phát ra từ chính đôi chân của bạn nên đừng bỏ lỡ bất kỳ một dấu hiệu nào nhé!

Nhà báo Phạm Nhung: Yêu nghề mới thành công!

Tin y dược - Thứ năm, 21/01/2021 21:19
“Làm nghề nào cũng vậy, mình phải dành tình yêu đặc biệt với nó thì mới có thể mang lại thành công. Nhất là với nghề báo, sự khó khăn và thử thách lớn hơn nhiều, đòi hỏi mình phải bản lĩnh và kiên cường hơn” – Nhà báo Phạm Nhung đã chia sẻ như vậy về nghề báo sau khi nhận được giải Bạc Liên hoan Truyền hình toàn quốc năm 2020.

Mùa đông ngâm chân rất tốt cho sức khỏe, nhưng nhóm người này tuyệt đối đừng làm, nếu không sẽ nguy hiểm đến tính mạng

Sức Khỏe - Thứ năm, 21/01/2021 20:08
Mặc dù ngâm chân rất tốt, nhưng không phải ai cũng thích hợp để áp dụng hằng ngày. Tùy theo thể trạng và bệnh lý từng người mà một số đối tượng khuyến cáo không nên ngâm chân.

Hà Nội: Hơn 4.000 mẫu xét nghiệm COVID-19 của đại biểu tham dự, cán bộ, nhân viên phục vụ Đại hội Đảng lần thứ XIII có kết quả âm tính

Tin y dược - Thứ năm, 21/01/2021 17:11
Chiều 21/1, Phó Chủ tịch UBND TP Hà Nội Chử Xuân Dũng, Trưởng Ban Chỉ đạo phòng chống Covid-19 TP, đã chủ trì cuộc họp giao ban trực tuyến với các địa phương về triển khai các biện pháp ngăn chặn dịch bệnh.

3 phong cách có thể bạn chưa biết về xu hướng thiết kế căn hộ của năm 2021

Gia đình - Thứ năm, 21/01/2021 16:25
Căn hộ với những tông màu ghi xám này được các nhà thiết kế nội thất nhận định sẽ là xu hướng trang trí nhà của năm 2021.
NÓNG TRONG NGÀY
Cứ tưởng trung niên mới cần lo lắng về sức khỏe não bộ, ai ngờ thực chất lão hóa bắt đầu từ thời điểm ít ai nghĩ đến nhất!

Cứ tưởng trung niên mới cần lo lắng về sức khỏe não bộ, ai ngờ thực chất lão hóa bắt đầu từ thời điểm ít ai nghĩ đến nhất!

Não bộ và các vấn đề liên quan đến trí nhớ thường được quan tâm muộn hơn do không có biểu hiện rõ ràng từ đầu. Thực tế, ngay ở độ tuổi đôi mươi, các triệu chứng đã bắt đầu xuất hiện.